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1:0 UTANGULIZI

Tume ya Utumishi wa Umma ni Tume rekebu: 

       Wajibu wa kuhakikisha kuwa Waajiri, Mamlaka za Ajira na 
Nidhamu katika Utumishi wa Umma zinatekeleza 

majukumu yao ya masuala ya rasilimali watu kwa kuzingatia 
Sheria, Kanuni na Taratibu zilizopo.  Nafasi ya Tume kwa Wakala 
wa Serikali ni kuhakikisha kuwa Watendaji Wakuu wanawajibika 
kusimamia masuala ya rasilimali watu katika taasisi zao kwa 
kuzingatia Sheria.



2:0 WAJIBU WA TUME KWA WAKALA WA SERIKALI

 Aya ya 6.2 ya Sera ya Ajira na Menejimenti ya Utumishi wa 
Umma Toleo la mwaka 2008, Tume imepewa mamlaka ya juu 
katika kusimamia utekelezaji wa msingi wa Sera ya Ajira na 
Menejimenti katika Utumishi wa Umma ambalo ni kulinda 
misingi ya kuajiri kwa kufuata sifa.

  Kifungu cha 30 kwa mujibu wa marekebisho ya Sheria ya 
Utumishi wa Umma Na. 8 ya mwaka 2002 na Waraka wa 
Utumishi wenye Kumb. Na. C/AC.45/257/01/”C”/99 wa tarehe 
12 Mei 2008, watumishi wa Wakala wa Serikali na Taasisi za 
Umma pamoja na kutawaliwa na Sheria zinazoendesha Taasisi 
hizo, pia watatawaliwa na Sheria ya Utumishi wa Umma Na. 8 
ya mwaka 2002 kama Sheria Kuu (Main Act). 

 Wakala za Serikali zinatakiwa kutekeleza masuala ya rasilimali 
watu kwa kuzingatia msingi wa sheria hiyo.

Inaendelea ………



 Kwa mujibu wa Kifungu cha 6 (1) cha Sheria Na. 8 ya 
mwaka 2002  ya usimamizi wa masuala ya ajira na nidhamu 
kwa  watumishi wao.

Hivyo wajibu wa Tume ni kuhakikisha kuwa Watendaji Wakuu 
wanatekeleza mamlaka waliyopewa kwa misingi ya Sheria, Kanuni 
na Taratibu.



3:0 NAFASI YA TUME

3:1 Kuweka misingi ya kuwa na tafsiri moja ya kutekeleza 
Sheria ya Utumishi wa Umma na Kanuni zake. 

3:1:1 Kutoa miongozo mbalimbali.
Miongozo hiyo huweka taratibu za kufuatwa na taasisi 
zote za umma kwa mujibu wa sheria katika 
kutekeleza masuala ya ajira, nidhamu na rufaa kwa 
watumishi wa umma kwa misingi ya sifa, haki, uwazi, 
usawa na bila kuwepo upendeleo.  

Inaendelea ………



3:1:2 Kuwezesha Mamlaka za Ajira na Nidhamu, Waajiri 
na Watumishi wa Umma

Tume inatumia njia mbalimbali za kuelimisha wadau ambazo ni:  

  Mikutano ya kazi, 

  Vipindi vya redio,

  Makala kwenye magazeti na 

 Maonyesho mbalimbali ya kitaifa. 

Majadiliano katika vikao vya kazi ni wadau waliosaidia  kuondoa utata 
katika tafsiri ya utekelezaji wa Sheria ya Utumishi wa Umma na Kanuni 
zake. 

Inaendelea ………



3:2 Kuweka mfumo mmoja wa utoaji Taarifa za Utekelezaji 
wa masuala ya ajira na nidhamu

Tume imetoa mwongozo wa kuwasilisha Taarifa Tume:-

Mwongozo unaozingatia matakwa  Kifungu 10 (2)  ambapo  mamlaka 
ya kuwataka waajiri katika Utumishi wa Umma kuwasilisha taarifa za 
utekelezaji wa masuala ya rasilimali watu. Taarifa hizo huwezesha Tume 
 kupata taarifa za:-

3:2:1 Masuala yaliyotekelezwa na Taasisi husika
 Kuzingatia muda wa kutekeleza vibali vya  ajira,upandishwaji 
vyeo, kuthibitishwa kazini na katika cheo, mchakato wa 
kushughulikia masuala ya nidhamu, nk.

Inaendelea ………



3:2:2 Kuiwezesha Tume kutekeleza majukumu yake 

 

(i) Kushughulikia rufaa na malalamiko.

(ii) Kuandaa taarifa za utekelezaji wa majukumu ya Tume kwa kipindi 
husika (robo mwaka na mwaka).   

Kupitia taarifa hizo, Tume hupata fursa ya kutoa  maoni, ushauri  na 
mapendekezo mbalimbali juu ya uboreshaji wa Utumishi wa Umma.

Inaendelea ………



3:3 Kufuatilia na kutathmini   uzingatiaji wa Sheria 
katika usimamizi wa rasilimali watu

Tume hufanya ukaguzi ili kubaini iwapo mamlaka husika  zikiwemo 
Wakala wa Serikali zimezingatia Sheria, Kanuni na Taratibu katika 
usimamizi wa rasilimali watu. Ukaguzi huu hufanyika kwa njia mbili 
zifuatazo:

(i)    Ukaguzi wa kawaida ambao hufanyika kila baada ya 
mwaka wa fedha kwisha.

Matokeo huandaa viwango vya uzingatiaji ambavyo ni kiwango cha
juu, kiwango cha kati, kiwango cha chini na kiwango hafifu.

Inaendelea ………



(ii) Ukaguzi maalum ambao hufanyika kufuatia:-

  Malalamiko mbalimbali kwa Katibu Mkuu Kiongozi, Katibu 
Mkuu UTUMISHI na yanayoletwa kwa Katibu wa Tume.  

kufuatia taarifa zinazowasilishwa  

Kupitia kaguzi mbalimbali Tume inakuwa na nafasi ya kutoa maelekezo 
ya taasisi jinsi ya kuboresha usimamizi wa rasilimali watu     
yanayopatikana na upungufu.

Inaendelea ………



3:4 Kupokea na kusikiliza rufaa na malalamiko

 Marekebisho ya Sheria ya Wakala wa Serikali Na. 13 ya mwaka 
2009:-
  Tume ni Mamlaka ya rufaa kwa watumishi wa wakala 
wasiporidhika na uamuzi wa Mamlaka yao ya Ajira au Nidhamu 
isipokuwa kwa Watendaji Wakuu . 

  Waziri (wa Wizara mama na Wakala husika ni Mamlaka ya 
Rufaa kwa Watendaji Wakuu).

  Mheshimiwa Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania 
ndiye Mamlaka ya mwisho ya Rufaa kwa Watendaji Wakuu 
na watumishi wengine.



4:0 CHANGAMOTO

4:1 Kutumika kwa Sheria mbili tofauti katika 
kushughulikia masuala ya ajira na nidhamu 
katika wakala

Kutumika kwa wakati mmoja Sheria ya Utumishi wa 
Umma Na. 8 ya mwaka 2002 na Kanuni zake na 

Sheria ya Mahusiano ya kazi Na. 6 ya mwaka 2004. 
Kwa mfano kuhitimisha masuala ya nidhamu kwa 
kutumia Sheria ya Kazi ambapo inayo utaratibu wake wa 
kukata rufaa lakini mtumishi anatumia Sheria ya Utumishi 
wa Umma Na. 8 ya 2002 kukata rufaa Tume.

Inaendelea ………



4:2 Uzingatiaji wa Sheria katika Utekelezaji wa masuala ya 
ajira na nidhamu

(i) Wakala wa Serikali kujiona kama si taasisi za 
umma

• Kujaza nafasi wazi

•        Utekelezaji wa OPRAS
Wakala kuwa na mwitikio hasi wa kutekeleza 

mfumo wa upimaji wa wazi wa utendaji kazi (OPRAS).  

(ii)   Wakala kuwa na Taratibu za kushughulikia masuala 
ya    

        ajira na nidhamu
•   Miundo ya Utumishi kwa kila wakala

 
•      Kuhamishia utumishi wa awali katika utumishi wa 

wakala
Inaendelea ………



4:3 Uwasilishaji wa taarifa za masuala ya ajira na 
nidhamu

Hali ya uwasilishaji wa taarifa za utekelezaji wa masuala ya 
rasilimali watu katika wakala wa serikali umekuwa si wa kuridhisha.  
Hali ya uwasilishaji wa taarifa  kwa kipindi cha mwaka wa fedha 
2009/2010 na 2010/11 (Julai – Desemba, 2011).

Inaendelea ………



Kipindi 
cha 

uwasilishaji

Idadi ya wakala 
ambazo haziku-

wasilisha

Idadi ya wakala 
zilizowasilishwa

2009/2010 Idara ya Taasisi Asilimia

Julai – Septemba, 2009 18 15 45%

Octoba – Desemba, 2009 19 14 42%

Januari -  Machi, 2010 18 15 45%

Aprili – Juni, 2010 20 13 39%

2010/2011

Julai – Septemba, 2010 23 10 30%

Oktoba – Desemba, 2010 29 4 12%

Inaendelea ………



Kwa kulinganisha sekta nyingine 2009/10
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5:0 MWELEKEO WA BAADAE

5:1 Kuzingatia Sheria, Kanuni, Taratibu na Maelekezo 
mbalimbali

5:2 Kufanya ukaguzi wa rasilimali watu 

5:3 Kuwasilisha taarifa za utekelezaji wa masuala ya 
ajira na nidhamu

 



ASANTENI   KWA KUNISIKILIZA.
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